இந்திய மீனவர்களை விடுவிப்போம்; படகுகளை விடுவிக்கமாட்டோம்

mahintha amaraweeraஇந்­திய மீன­வர்­களை விடு­தலை செய்வோம். ஆனால் கைப்­பற்­றப்­பட்ட பட­கு­க­ளையும், வலை­களையும் விடு­விக்க மாட்டோம் எனத் தெரி­வித்த கடற்றொழில் நீரியல் வளத்­துறை அமைச்சர் மஹிந்த அம­ர­வீர, மீன் ஏற்­று­ம­திக்கு விதிக்­கப்­பட்­டி­ருக்கும் ஐரோப்­பிய ஒன்­றி­யத்தின் தடை விரைவில் நீங்கும். அதற்­கான அனைத்து நட­வ­டிக்­கை­க­ளையும் அமைச்சு முன்­னெ­டுத்து வரு­கின்­றது என்றும் தெரி­வித்தார்.

கடற்­றொழில் நீரியல் வளத்­துறை அமைச்­ச­ராக பத­வி­யேற்ற மஹிந்த அம­ர­வீர நேற்று செவ்­வாய்க்­கி­ழமை மாளி­கா­வத்­தை­யி­லு ள்ள அமைச்சின் அலு­வ­ல­கத்தில் பதவிப் பொறுப்­புக்­களை ஏற்றுக் கொண்ட பின்னர் ஊட­கங்­க­ளுக்கு கருத்து தெரி­விக்கும் போதே இவ்­வாறு தெரி­வித்தார்.

அமைச்சர் இங்கு மேலும் கருத்து தெரி­விக்­கையில்,

இந்­திய மீன­வர்கள் பிரச்­சினை தொடர்­பாக தமிழ்­நாடு மாநில அர­சுடன் பேசு­வதால் பல­னில்லை. எனவே ராஜ­தந்­திர ரீதியில் இந்­திய மத்­திய அர­சுடன் பேச்­சு­வார்த்­தை­களை நடத்தி வரு­கின்றோம்.

இங்­குள்ள இந்­திய உயர்ஸ்­தா­னி­க­ரா­லயம் இப் பேச்­சு­வார்த்­தை­க­ளுக்கு பெரும் பங்­க­ளிப்பை வழங்­கு­கின்­றது.எனவே, இப்­பி­ரச்­சி­னைக்கு விரைவில் தீர்வு காணப்­படும். சென்­னையில் பட­குகள் உரி­மை­யா­ளர்­க­ளாக அர­சியல் வாதி­களே உள்­ளனர். இவர்கள் தான் மீன­வர்­களை தூண்­டி­விட்டு எமக்­கெ­தி­ராக அங்கு போராட்­டங்­களை நடத்­து­கின்­றனர்.

இலங்கை கடற்­ப­ரப்பில் அத்­து­மீறி மீன்­பி­டிக்கும் இந்­திய மீன­வர்­களை வெளி­யேற்ற நட­வ­டிக்கை எடுக்­கு­மாறு கடற்­ப­டை­யி­ன­ருக்கு ஆலோ­ச­னைகள் வழங்­கி­யுள்ளோம்.
தற்­போது 16 இந்­திய மீன­வர்­களே கைது செய்­யப்­பட்­டுள்­ளனர். இவர்கள் அனை­வ­ரையும் விடு­தலை செய்வோம்.

ஆனால், கைப்­பற்­றப்­பட்ட பட­கு­களை, வலை­களை விடு­விக்க மாட்டோம். இலங்­கை­யி­லி­ருந்து ஐரோப்­பிய ஒன்­றி­யத்­திற்கு மீன் ஏற்­று­மதி தடை­செய்­யப்­பட்­டது. இதனை நீக்­கு­வ­தற்­காக அமைச்சு அனைத்து நட­வ­டிக்­கை­க­ளையும் பூர்த்தி செய்­துள்­ளது.

ஐரோப்­பிய ஒன்­றி­யத்தின் பரிந்­துரைகள் நிறை­வேற்­றப்­பட்­டுள்­ளன. விரைவில் இத்­தடை நீங்கி மீன் ஏற்­று­ம­தியை ஆரம்­பிக்க முடியும். எமது நாட்டை சுற்றி கடல் வளம் உள்­ளது. ஆனால் எமது நாட்­டுக்கு தேவை­யான அளவு மீன் கிடைப்­ப­தில்லை.

வெளி­நாட்­டி­லி­ருந்து மக்கள் தேவைக்­கான மீன் இறக்­கு­மதி செய்­யப்­ப­டு­கின்­றது. இந்­நி­லை­மையை மாற்­று­வ­தற்கு நவீன தொழில் நுட்­பங்கள், பட­கு­களின் வச­திகள் ஏற்­ப­டுத்திக் கொடுக்­கப்­பட்டு சர்­வ­தேச கடலில் மீன்பிடிக்கும் நிலைமையை உருவாக்குவோம்.அது மட்டுமல்லாது எமது நாட்டு மீன்களுக்கு வெளிநாடுகளில் சந்தை வாய்ப்பு உள்ளது. அதனை மேம்படுத்துவோம் என்றார்.உள்ளக நீர் நிலைகளில் மீன் வளங்களை அபிவிருத்தி செய்வோம் என்றும் அமைச்சர் தெரிவித்தார்.

Recommended For You

About the Author: சேது

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.